Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Chế độ theo quy định tại Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ
Câu hỏi: Quân nhân tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc cần phải đáp ứng những điều kiện gì mới được hưởng chế độ theo quy định tại Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ?
Người gửi: Văn Phong Thư điện tử: havannho_117@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Người có công Ngày gửi: 15/08/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: anhtv
Ngày trả lời: 16/08/2017
Trả lời:

Theo quy định tại Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ và các văn bản hướng dẫn thực hiện thì quân nhân được xem xét, giải quyết chế độ theo Quyết định nêu trên khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

 Một là: Nhập ngũ sau ngày 30/4/1975, có dưới 20 năm phục vụ trong Quân đội đã phục viên, xuất ngũ trước ngày 01/4/2000 hoặc chuyển ngành sau đó thôi việc trước ngày 01/01/1995 hoặc thương binh nặng đang điều trị tại các Đoàn an điều dưỡng thương binh.

Hai là: Phải trực tiếp làm nhiệm vụ chiến đấu, phục vụ chiến đấu ở biên giới Tây Nam, biên giới phía Bắc, làm nhiệm vụ truy quét Ful rô ở Tây Nguyên; hoặc làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, Lào trong địa bàn và thời gian quy định tại Điều 3 Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ

Ba là: Hiện không thuộc diện đang hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động, chế độ bệnh binh hàng tháng hoặc đang công tác hưởng lương từ ngân sách Nhà nước có tham gia BHXH bắt buộc (trừ cán bộ xã đã nghỉ hưu hoặc đang công tác nhưng không được tính nối thời gian phục vụ trong Quân đội để tính hưởng chế độ BHXH khi thôi công tác ở xã).

Bốn là: Không thuộc đối tượng không áp dụng quy định tại Khoản 2 Điều 2 Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ.  

                                                                                                                                                                        Phòng NCTH/Cục Chính sách

Lượt xem: 614
Video
Loading the video...
Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Liên kết web

Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên

Địa chỉ: Thành phố Thái Nguyên, Tỉnh Thái Nguyên

Email: tttkhcls@thainguyen.gov.vn - Điện thoại: 02803.855484 - Fax: 02803.857731

Bản quyền © 2015 Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao