Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Cách tính hưởng trợ cấp nghỉ hưu và tính lương hưu
Câu hỏi: Tôi nhập ngũ tháng 3 năm 1975 đến tháng 6 năm 1990 phục viên với hàm Đại uý và chưa hưởng chế độ gì. Tháng 8 năm 1994 tôi tham gia công tác tại xã (làm xã đội trưởng) đến 30/6/2015 thì xin nghỉ hưu và đang hưởng lương trung cấp hệ số 2,86. Vậy, cách tính hưởng trợ cấp nghỉ hưu và tính lương hưu như thế nào? Rất mong Cục Chính sách Quân đội trả lời giúp tôi? (Van Nung Ly, lynung77@gmail.com)
Người gửi: Van Nung Ly Thư điện tử: lynung77@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Người có công Ngày gửi: 06/07/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: anhtv
Ngày trả lời: 07/07/2017
Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 6 Điều 8 Thông tư số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 27/5/2010 hướng dẫn thực hiện Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ thì cán bộ xã có thời gian đảm nhiệm chức danh theo Nghị định 09/1998/NĐ-CP, nếu công tác liên tục đến ngày 01/01/1998 và hưởng sinh hoạt phí theo Nghị định 09/1998/NĐ-CP thì thời gian đảm nhiệm chức danh trước ngày 01/01/1998 được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội. Trường hợp đã có thời gian công tác trong Quân đội nhân dân, Công an nhân dân đã phục viên, xuất ngũ trước ngày 15/12/1993 và không hưởng trợ cấp một lần theo quy định tại Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 08 tháng 11 năm 2005 của Thủ tướng Chính phủ; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29 tháng 4 năm 2005 và Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27 tháng 10 năm 2008 của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong Quân đội với thời gian giữ chức danh theo Nghị định 09/1998/NĐ-CP để tính hưởng bảo hiểm xã hội.
    Về cách tính lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu đối với đối tượng là cán bộ, công nhân viên chức Nhà nước (trong đó có cán bộ xã), đã được quy định cụ thể tại Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ. Theo quy định việc hướng dẫn và tổ chức thực hiện các nội dung nêu trên thuộc chức năng của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội. Vì vậy, để biết thêm thông tin chi tiết đề nghị Ông liên hệ trực tiếp ngành Lao động-Thương binh và Xã hội hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú để được hướng dẫn và trả lời theo thẩm quyền./.


                                                                                                                                                                   Phòng NCTH/Cục Chính sách

Lượt xem: 639
Video
Loading the video...
Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Liên kết web

Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên

Địa chỉ: Thành phố Thái Nguyên, Tỉnh Thái Nguyên

Email: tttkhcls@thainguyen.gov.vn - Điện thoại: 02803.855484 - Fax: 02803.857731

Bản quyền © 2015 Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao