Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Chế độ, chính sách đối với sĩ quan chuyển ngành
Câu hỏi: Tôi sinh năm 1956, nhập ngũ tháng 12/1974, cấp bậc Thiếu tá, đơn vị: Trường SQCHKT Công binh. Chuyển ngành 15/5/2000 về Công ty bê tông 620 thuộc Tổng công ty XDCTGT 6; năm 2001 Công ty thực hiện cổ phần hoá; hiện nay đang công tác và chuẩn bị nghỉ hưu. Tôi xin hỏi, trường hợp của Tôi có được hưởng trợ cấp phục viên 1 lần và trợ cấp BHXH khi chuyển ngành không? Khi nghỉ hưu thì cách tính lương hưu như thế nào? (Ngô Chiến Thắng, thangbt620@yahoo.com)
Người gửi: Ngô Chiến Thắng Thư điện tử: thangbt620@yahoo.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Người có công Ngày gửi: 08/05/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: anhtv
Ngày trả lời: 09/05/2017
Trả lời:

Tại thời điểm tháng 5/2000, chế độ, chính sách đối với sĩ quan chuyển ngành được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 04/2001/NĐ-CP ngày 16/01/2001 của Chính phủ (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/4/2000) quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam năm 1999. Theo thư phản ánh, đồng chí được chuyển ngành sang Công ty bê tông 620 thuộc Tổng công ty Xây dựng công trình giao thông 6 là doanh nghiệp Nhà nước; do vậy, theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 04/2001/NĐ-CP đồng chí không thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp phục viên một lần. Chế độ trợ cấp phục viên một lần chỉ áp dụng đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp chuyển ngành sang làm việc tại doanh nghiệp, đơn vị không hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc phục viên theo quy định tại Điều 7, Điều 8 Nghị định nêu trên. 


Hiện nay, theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 21/2009/NĐ-CP ngày 23/02/2009 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam (thay thế Nghị định số 04/2001/NĐ-CP) và Điều 5 Thông tư liên tịch số 36/2009/TTLT-BQP-BNV-BLĐTBXH-BTC ngày 21/7/2009 của Bộ Quốc phòng, Bộ Nội vụ, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 21/2009/NĐ-CP, thì sĩ quan, QNCN chuyển ngành sang các cơ quan, đơn vị hưởng lương từ ngân sách nhà nước sau đó chuyển sang các cơ quan, đơn vị không hưởng lương từ ngân sách nhà nước, nếu đủ điều kiện nghỉ hưu thì mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ để tính chế độ hưu của sĩ quan, QNCN được tính theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. 


Khi tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho thời gian công tác theo chế độ tiền lương do nhà nước quy định để làm căn cứ tính chế độ hưu đối với sĩ quan, QNCN, được cộng thêm khoản phụ cấp thâm niên nghề theo thời gian công tác trong quân đội và cấp bậc quân hàm tại thời điểm liền kề trước khi sĩ quan, QNCN chuyển ngành, được chuyển đổi theo chế độ tiền lương quy định tại thời điểm nghỉ hưu./.

                                                                                                                                                                     Phòng NCTH/Cục Chính sách

Lượt xem: 631
Video
Loading the video...
Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Liên kết web

Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên

Địa chỉ: Thành phố Thái Nguyên, Tỉnh Thái Nguyên

Email: tttkhcls@thainguyen.gov.vn - Điện thoại: 02803.855484 - Fax: 02803.857731

Bản quyền © 2015 Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao