Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: chế độ theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ
Câu hỏi: Tôi là Trần Văn Nho, chức vụ: Trưởng phòng, đơn vị công tác: Bệnh viện Đa Khoa huyện Tuy An, tỉnh Phú Yên, là Chủ tịch Hội CCB khối Y tế của huyện Tuy An, tỉnh Phú Yên. Xin hỏi các đồng chí về chế độ, chính sách của tôi và một số đồng đội của tôi như sau: Tôi công tác tại Bệnh viện Đa Khoa huyện Tuy An, tỉnh Phú Yên từ tháng 8/1986 đến tháng 9/1989 tôi tình nguyện nhập ngũ, đơn vị công tác d662, M146, Vùng 4 Hải quân. Nhiệm vụ trong quân đội làm quân y, tham gia xây dựng bảo vệ đảo Thuyền Chài Bắc giai đoạn 1987- 1989. Tháng 8/1989 tôi xuất ngũ về lại Bệnh viện Đa Khoa huyện Tuy An, tỉnh Phú Yên công tác cho đến nay. Một số đồng đội của tôi (không phải là cán bộ viên chức) được hưởng chế độ theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ. Bản thân tôi và một số đồng đội là cán bộ viên chức không được hưởng chế độ trên. Tuy nhiên chúng tôi chỉ xin đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT từ mã CH4 sang mã CK2 có được không? Nếu được thì cơ quan nào giải quyết cho chúng tôi? Vì tôi đã làm đơn xin chuyển đổi mã thẻ nhưng BHXH tỉnh Phú Yên không chấp nhận. Rất mong được sự giải đáp của các đồng chí, tôi xin chân thành cảm ơn! (Trần Văn Nho, tranvannhopy@gmail.com)
Người gửi: Trần Văn Nho Thư điện tử: tranvannhopy@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Người có công Ngày gửi: 03/05/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: anhtv
Ngày trả lời: 04/05/2017
Trả lời:

1. Theo quy định tại Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ) thì đối tượng đang công tác hưởng lương từ ngân sách Nhà nước có tham gia BHXH bắt buộc, không thuộc đối tượng áp dụng thực hiện chế độ, chính sách tại Quyết định nêu trên.
     2. Khoản 2 Điều 22 Luật BHYT sửa đổi bổ sung năm 2014, quy định: Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất. 

Trường hợp của Ông, nếu thuộc nhóm đối tượng là người có công với cách mạng hoặc là hội viên Cựu chiến binh theo hướng dẫn tại Khoản 3 Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế thì được lựa chọn hưởng quyền lợi BHYT cao nhất theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 của Luật BHYT nêu trên.


Căn cứ chức năng, nhiệm vụ được Chính phủ giao, trách nhiệm quản lý Nhà nước về BHYT thuộc Bộ Y tế; BHXH Việt Nam có trách nhiệm ban hành mẫu thẻ và quy trình cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT sau khi có ý kiến thống nhất với Bộ Y tế và chỉ đạo BHXH các tỉnh, thành phố thực hiện theo thẩm quyền. Vì vậy, đề nghị ông liên hệ trực tiếp với Bộ Y tế hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội địa phương nơi cư trú để được hướng dẫn, giải đáp cụ thể./.


                                                                                                                                                                   Phòng NCTH/Cục Chính sách

Lượt xem: 583
Video
Loading the video...
Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Liên kết web

Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên

Địa chỉ: Thành phố Thái Nguyên, Tỉnh Thái Nguyên

Email: tttkhcls@thainguyen.gov.vn - Điện thoại: 02803.855484 - Fax: 02803.857731

Bản quyền © 2015 Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao