Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Xét hưởng chế độ trợ cấp 1 lần
Câu hỏi:

Bố tôi tên là Vũ Quang Hanh, sinh năm 1960, thường trú tại thôn Hệ, xã Thụy Ninh, huyện Thái Thụy, tỉnh Thái Bình, nhập ngũ tháng 4/1978, xuất ngũ tháng 5/1982. Đơn vị trước khi xuất ngũ là Trung đoàn 771, Sư đoàn 242. Theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ, Bố tôi được hưởng chế độ trợ cấp một lần đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc. Do giấy tờ bị thất lạc nên Bố tôi chưa được giải quyết chế độ này? Tôi xin hỏi, những người cùng đơn vị phục vụ, cùng thời gian nhập ngũ, xuất ngũ và cùng số quyết định xuất ngũ, vậy có thể căn cứ vào số quyết định xuất ngũ để đối chiếu đơn vị phục vụ của Bố tôi với các đồng đội khác không? Nếu không thể căn cứ vào số quyết định xuất ngũ, bố tôi cần làm thủ tục gì để được giải quyết chế độ? (Vũ Thị Nhi, nhinhi.tb@gmail.com)

Người gửi: Vũ Thị Nhi Thư điện tử: nhinhi.tb@gmail.com
Địa chỉ: Thái Bình Số điện thoại:
Lĩnh vực: Người có công Ngày gửi: 03/05/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: anhtv
Ngày trả lời: 04/05/2017
Trả lời:

Theo hướng dẫn tại Điều 6 Thông tư liên tịch số 01/2012/TTLT-BQP-BLĐTBXH-BTC ngày 05/01/2012 của Bộ Quốc phòng, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, thì hồ sơ xét hưởng chế độ trợ cấp 1 lần đối với những trường hợp không còn giấy tờ lưu giữ được quy định rất cụ thể, chặt chẽ, thuận tiện; theo đó, đối tượng đề nghị hưởng chế độ chỉ cần kê khai đầy đủ, chính xác các thông tin vào 01 bản khai cá nhân (theo mẫu quy định) nộp cho Ủy ban nhân dân xã nơi cư trú; căn cứ bản khai cá nhân các cơ quan chức năng (từ Hội đồng chính sách xã đến cấp Quân khu) đối chiếu với Danh mục địa bàn, thời gian, đơn vị tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế sau 30/4/1975 do Bộ Tổng Tham mưu ban hành để xét duyệt, thẩm định, giải quyết theo quy định.
      Căn cứ quy định nêu trên, đề nghị Bà liên hệ với Ủy ban nhân dân xã hoặc Ban Chỉ huy quân sự huyện nơi cư trú để được hướng dẫn, trả lời cụ thể./. 

                                                                                                                                                                    Phòng NCTH/Cục Chính sách

Lượt xem: 645
Video
Loading the video...
Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Liên kết web

Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên

Địa chỉ: Thành phố Thái Nguyên, Tỉnh Thái Nguyên

Email: tttkhcls@thainguyen.gov.vn - Điện thoại: 02803.855484 - Fax: 02803.857731

Bản quyền © 2015 Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao