Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Xác nhận quân nhân được hưởng chế độ đãi ngộ đối với bệnh binh
Câu hỏi:
Cha tôi tham gia quân đội tháng 8/1978. Trong quá trình tham gia quân đội, Cha tôi được vào biên chế ở Quân khu 9, mắc một số bệnh mãn tính, được Hội đồng giám định y khoa kết luận suy giảm khả năng lao động 62% vào tháng 7/1981 và cho quyết định ra quân về dưỡng bệnh. Căn cứ Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013, Mục 7 Điều 36 Khoản 3, Cha tôi được hưởng trợ cấp hàng tháng đối với "Bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên". Hiện Cha tôi có 02 giấy tờ: Biên bản của Hội đồng giám định y khoa và Quyết định ra quân. Cha tôi đã 5 lần 7 lượt đi khắp nơi làm hồ sơ. Về đơn vị thì đơn vị đã giải thể, hồ sơ Cha tôi thất lạc. Quân khu 9 thì họ cũng cho rằng đã ra quân và thất lạc hồ sơ do đơn vị giải thể, không giải quyết được. Cả nơi xuất ngũ cũng không có thẩm quyền và họ chỉ xác nhận là chưa có chính sách nào cho Cha tôi. Cũng do sức khỏe tuổi tác, bệnh mãn tính, gia đình vất vả, bệnh cũ tái phát, Cha tôi tuổi đã ngoài 60, không biết làm thủ tục, kính mong được sự hướng dẫn và giúp đỡ của Nhà nước cũng như ban, ngành. Cha tôi phải làm thủ tục như thế nào? các loại giấy tờ yêu cầu? và nơi giải quyết vấn đề của Cha tôi? Hồ sơ gửi về đâu? (Phan Trực, phanbatruc1508@gmail.com )
Người gửi: Phan Trực Thư điện tử: phanbatruc1508@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Thương bị liệt sĩ Ngày gửi: 13/04/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: anhtv
Ngày trả lời: 13/04/2017
Trả lời: - Vào thời điểm năm 1981, việc xác nhận quân nhân được hưởng chế độ đãi ngộ đối với bệnh binh được thực hiện theo quy định tại Điều lệ tạm thời số 101-CP, ngày 30/10/1964 của Phủ Thủ tướng và Quyết định số 301/CP, ngày 20/9/1980 của Hội đồng Chính phủ về việc bổ sung về tiêu chuẩn để xác nhận là liệt sĩ, thương binh và về chính sách đối với thương binh, bệnh binh và gia đình liệt sĩ;
    Theo đó, đối với trường hợp của Cha bạn, nhập ngũ tháng 8/1978, đến tháng 7/1981 mắc một số bệnh mãn tính, được Hội đồng giám định y khoa kết luận suy giảm khả năng lao động 62%; như vậy Cha bạn không đủ điều kiện để hưởng chế độ đãi ngộ đối với bệnh binh vì chưa đủ 5 năm công tác liên tục, đơn vị chỉ giải quyết cho ra quân.
    - Hiện nay, theo quy định tại Điểm h Khoàn 1 Điều 33 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ, chỉ xem xét xác nhận bệnh binh đối với quân nhân đã xuất ngũ có đủ điều kiện sau: "Mắc bệnh trong các trường hợp: Chiến đấu; phục vụ chiến đấu; hoạt động ở địa bàn có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 15 tháng trở lên; làm nghĩa vụ quốc tế mà mắc bệnh trong khi thực hiện nhiệm vụ, đã xuất ngũ mà bệnh cũ tái phát dẫn đến tâm thần";
    Như vậy, trường hợp của Cha bạn hiện tại cũng không đủ điều kiện xem xét xác nhận bệnh binh.

 
Phòng TBLS-NCC/Cục Chính sách
Lượt xem: 603
Video
Loading the video...
Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Liên kết web

Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên

Địa chỉ: Thành phố Thái Nguyên, Tỉnh Thái Nguyên

Email: tttkhcls@thainguyen.gov.vn - Điện thoại: 02803.855484 - Fax: 02803.857731

Bản quyền © 2015 Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao