Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Cămpuchia
Câu hỏi:
Bố tôi là Nguyễn Văn Hiểu, sinh năm 1946, trú tại thôn Việt Hùng, xã Việt Ngọc, huyện Tân Yên, tỉnh Bắc Giang, nhập ngũ tháng 3/1965, được biên chế vào Binh đoàn 559. Từ năm 1972 đến 1975 làm trợ lý thanh niên, trợ lý tổ chức Binh trạm 15/Đoàn 559; từ năm 1975 - 1977 mang quân hàm Thượng úy, trợ lý tổ chức e515/f473/Binh đoàn 12 (Lào); từ tháng 9/1977 - 2/1982 làm Phó Ban Tổ chức Đoàn 384/Binh đoàn 12; sau đó được điều về Bộ CHQS tỉnh Hà Bắc làm Trưởng Ban Tổ chức, mang quân hàm Thiếu tá. Năm 1992, Bố tôi về nghỉ và hưởng chế độ hưu tại quê nhà. Trong thời gian tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước, Bố tôi cùng các đồng đội của Binh đoàn 559 đã tham gia chiến đấu và làm nhiệm vụ tại khu vực Trung và Hạ Lào. Trong quá trình tham gia kháng chiến Bố tôi được Đảng, Nhà nước Việt Nam và Đảng, Nhà nước bạn Lào tặng thưởng nhiều Huân, Huy chương cho sự nghiệp giải phóng dân tộc. Nay đất nước đã thống nhất sau hơn 40 năm, Đảng và Nhà nước đã ban hành Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg ngày 14/10/2013 về trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Cămpuchia, vậy đối chiếu với quá trình công tác thì Bố tôi có được hưởng chế độ trợ cấp một lần theo quy định tại Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg ngày 14/10/2013 của Thủ tướng Chính phủ hay không? (Nguyễn Hưng Huệ, xã Việt Ngọc, huyện Tân Yên, tỉnh Bắc Giang - nhh618@gmail.com)
Người gửi: Nguyễn Hưng Huệ Thư điện tử: nhh618@gmail.com
Địa chỉ: Bắc Giang Số điện thoại:
Lĩnh vực: Người có công Ngày gửi: 11/04/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: anhtv
Ngày trả lời: 11/04/2017
Trả lời: Theo quy định tại Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg ngày 14/10/2013 của Thủ trướng Chính phủ, Quyết định số 62/2015/QĐ-TTg ngày 04/12/2015 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg ngày 14/10/2013 của Thủ trướng Chính phủ về trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Cămpuchia và các văn bản hướng dẫn thực hiện quy định: Đối tượng được hưởng chế độ theo quy định này là những người làm việc trong cơ quan Đảng, Nhà nước, lực lượng vũ trang, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, tổ chức chính trị - xã hội hưởng lương từ ngân sách nhà nước được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Căm-pu-chia theo yêu cầu của bạn và công nhân viên đi làm nhiệm vụ phục vụ chuyên gia trên đất bạn, gồm: Người đã nghỉ hưu hoặc nghỉ việc vì mất sức lao động nhưng chưa được hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Khoản 7 Điều 2 Quyết định số 87-CT ngày 01 tháng 3 năm 1985 của Chủ tịch Hội đồng Bộ trưởng về chế độ, chính sách đối với cán bộ sang giúp Lào và Căm-pu-chia (Quyết định số 87-CT); người đang công tác hoặc người nghỉ việc chờ hưởng chế độ hưu trí hoặc người đã thôi việc.

          Do trong thư Ông trình bày không rõ nên Cục Chính sách không trả lời cụ thể được. Tuy nhiên, căn cứ quy định nêu trên, trường hợp của Bố ông nếu có các giấy tờ theo quy định chứng minh được thời gian công tác ở Lào do cấp có thẩm quyền cử đi làm chuyên gia sang giúp Lào theo yêu cầu của bạn và thời gian đó chưa được hưởng chế độ trợ cấp theo quy định tại Khoản 7 Điều 2 Quyết định số 87-CT thì thuộc đối tượng được hưởng chế độ theo quy định tại Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg.

        Chi tiết cụ thể, đề nghị Ông liên hệ trực tiếp với Ngành Lao động - Thương binh và Xã hội huyện Tân Yên, tỉnh Bắc Giang để được hướng dẫn, giải quyết.
 

Phòng Nghiên cứu tổng hợp/Cục Chính sách
Lượt xem: 594
Video
Loading the video...
Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Liên kết web

Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên

Địa chỉ: Thành phố Thái Nguyên, Tỉnh Thái Nguyên

Email: tttkhcls@thainguyen.gov.vn - Điện thoại: 02803.855484 - Fax: 02803.857731

Bản quyền © 2015 Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao