Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Chế độ hưu trí, lương hưu
Câu hỏi:
Tôi sinh năm 1968, nhập ngũ tháng 11/1994 (là công nhân viên). Tháng 12/2012 chuyển QNCN. Theo quyết định tháng 7/2017 nghỉ chờ hưu, tháng 4/2018 nhận sổ. Hiện mức lương 5.40. Vậy, khi nghỉ hưu tính chế độ bình quân 5 năm cuối hay 15 năm? (Út Huyền, nguyenminhhuyen72@gmail.com)
Người gửi: Út Huyền Thư điện tử: nguyenminhhuyen72@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Người có công Ngày gửi: 11/04/2017
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: anhtv
Ngày trả lời: 11/04/2017
Trả lời: Theo quy định tại Điều 62 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01/01/1995 thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì khi nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí, lương hưu được tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 5 năm cuối trước khi nghỉ hưu (không phụ thuộc vào thời điểm nghỉ hưu).

          Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp của chị nếu có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì khi nghỉ hưu, lương hưu được tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 5 năm cuối trước khi nghỉ hưu.
 

                       Phòng Nghiên cứu tổng hợp/Cục Chính sách
Lượt xem: 628
Video
Loading the video...
Bình chọn
Xin ý kiến về giao diện
Liên kết web

Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên

Địa chỉ: Thành phố Thái Nguyên, Tỉnh Thái Nguyên

Email: tttkhcls@thainguyen.gov.vn - Điện thoại: 02803.855484 - Fax: 02803.857731

Bản quyền © 2015 Trang thông tin điện tử tuyên truyền tìm kiếm hài cốt liệt sĩ Thái Nguyên. Bảo lưu toàn quyền

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao